Bài Viết Mới

HNTK-TÀI SẢN TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN

HNTK-TÀI SẢN TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN

Chưa đăng ký kết hôn có được đứng tên đồng sở hữu trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?
Câu hỏi: Chưa đăng ký kết hôn có được đứng tên đồng sở hữu trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ? Tôi và bạn trai sống chung với nhau nhưng chưa có đăng ký kết hôn. Sắp tới
Vấn đề hôn nhân: Kết hôn trái pháp luật theo pháp luật hiện hành
Vấn đề hôn nhân: Kết hôn trái pháp luật theo pháp luật hiện hành Kính chào anh chị Luật sư, tôi có nghe rất nhiều người nói về kết hôn trái pháp luật nhưng thực tế tôi cũng không hiểu
Quy định về thỏa thuận hợp nhất tài sản của vợ chồng
Quy định về thỏa thuận hợp nhất tài sản của vợ chồng Câu hỏi: Xin chào Luật sư, vợ chồng tôi có một thắc mắc như sau: Chúng tôi cưới nhau năm 2014. Năm 2015, bác tôi qua đời, di
Trách nhiệm liên đới của vợ chồng trong hôn nhân
Trong cuộc sống hôn nhân, vợ chồng cùng chung sức để đóng góp và tạo nên khối tài sản chung nhất định. Với luật hôn nhân và gia đình 2014 hiện nay, các cặp vợ chồng được quyền lựa chọn nhiều
Chia tài sản cho con trong thời kỳ hôn nhân
Khi cuộc sống hôn nhân còn êm đẹp, đầm ấm thì không ai trong mối quan hệ này nghĩ rằng có một ngày tan vỡ. Việc chia tài sản cho con từ lúc bố mẹ còn sống chung với nhau là
Thừa kế khi Tòa án đang thụ lý việc ly hôn
Ly hôn là chấm dứt quan hệ hôn nhân do Tòa án công nhận hoặc quyết định theo yêu cầu của vợ hoặc chồng hoặc cả hai vợ chồng (theo Khoản 14 Điều 3 Luật HNGĐ 2014). Như vậy, quan
Hợp đồng trước hôn nhân và tài sản theo thỏa thuận
Được phép thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 được ban hành đã mở rộng phạm vi tài sản của cặp vợ chồng. Các cặp vợ chồng có thể thỏa
Về quyền sử dụng đất khi ly hôn
Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về tài sản chung của vợ chồng thì quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng,
Thỏa thuận tài sản của vợ chồng bị vô hiệu
Chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận Trường hợp lựa chọn áp dụng chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì vợ chồng có thể thỏa thuận về xác định tài sản theo một