Bài Viết Mới

Sung vào công quỹ Nhà nước tiền tạm ứng án phí khi người yêu cầu rút đơn khởi kiện

Sung vào công quỹ Nhà nước tiền tạm ứng án phí khi người yêu cầu rút đơn khởi kiện

Email: tranhoa134@….
Các Luật sư cho tôi hỏi:

Trong trường hợp nguyên đơn tự nguyện rút một phần yêu cầu khởi kiện (đòi nợ), Tòa án ra quyết định đình chỉ việc giải quyết vụ án đối với phần mà nguyên đơn đã rút yêu cầu. Tòa án có quyết định sung công quỹ đối với số tiền tạm ứng án phí tương ứng với phần rút yêu cầu khởi kiện không ?

Trả lời: (mang tính chất tham khảo)

Chào bạn, với trường hợp trên của bạn Phamlaw xin được tư vấn cho bạn như sau:

– Khoản 2 Điều 193 Bộ luật tố tụng dân sự quy định “Trong trường hợp Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự theo quy định tại khoản 1 Điều 192 Bộ luật này thì tiền tạm ứng án phí mà đương sự đã nộp được sung vào công quỹ nhà nước”.

– Trường hợp đương sự rút một phần yêu cầu khởi kiện, Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án về phần mà đương sự rút. Nếu phần yêu cầu rút này không liên quan đến việc giải quyết các quan hệ pháp luật khác trong vụ án đó, Tòa án cũng phải quyết định sung công quỹ tiền tạm ứng án phí mà đương sự đã nộp.

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi:”Sung vào công quỹ Nhà nước tiền tạm ứng án phí khi người yêu cầu rút đơn khởi kiện” của bạn, nếu còn vướng mắc bạn vui lòng kết nối đến số điện thoại hotline của chúng tôi để được tư vấn.

Trân trọng./

=========================
Hãy liên hệ với chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết.

Công ty tư vấn Luật Phamlaw

Hotline: 097.393.8866; Tổng đài tư vấn pháp luật
Email : pham.lawyer8866@gmail.com