Câu hỏi mới

Điều kiện tách thửa tại TP Hồ Chí Minh

Thưa luật sư,
Tôi đã mua 51m2 đất trên tổng diện tích 960m2 loại đất ở đô thị hình thức sử dụng lâu dài và cùng sở hữu chung với 14 người khác do việc mở lối đi chung quá nhỏ không được cấp phép xây dựng nay tôi muốn mua lại quyền sử dụng đất của 1 người cùng đồng sở hữu có diện tích 50m2 cạnh phần đất của tôi có chiều rộng là 4 5m hướng ra đường có lộ giới 8m. Như vậy tôi được 101m2 đất loại đất ở đô thị tại quận 9 có thể tách ra sổ riêng được không?
Cảm ơn Luật sư.

> xem thêm về thủ tục sang tên sổ đỏ nhà đất mới nhất

Trả lời:
Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:
Điều 3, Quyết định 33/2014/QĐ-UBND của UBND thành phố Hồ Chí Minh, trong đó quy định diện tích tối thiểu sau khi tách thửa tại thành phố Hồ Chí Minh như sau:

–       Khu vực 1: gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò Vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình, Tân Phú.

+) Đối với đất ở chưa có nhà: 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.

+) Đối với đất đã có nhà hiện hữu: 45m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét tại đường phố có lộ giới ≥ 20 mét; 36m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét tại đường phố có lộ giới < 20 mét

–       Khu vực 2: gồm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và thị trấn các huyện được quy hoạch đô thị hóa.

+) Đối với đất ở chưa có nhà : 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét

+) Đối với đất đã có nhà hiện hữu: 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.

–       Khu vực 3: gồm các huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ, ngoại trừ thị trấn hoặc khu vực được quy hoạch đô thị hóa thuộc huyện.

+) Đối với đất ở chưa có nhà: 120m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 07 mét.

+) Đối với đất có nhà hiện hữu: 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

Như vậy, đối với đất ở tại Quận 9, TP Hồ Chí Minh, trường hợp chưa có nhà hiện hữu thì diện tích tối thiểu sau khi tách phải 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét; trường hợp đất đã có nhà ở hiện hữu thì diện tích tối thiểu là 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.
Bạn đối chiếu quy định trên để xác định trường hợp của bạn nhé.

Trên đây là quan điểm của Phạm Law đối với câu hỏi của bạn, nếu còn những vướng mắc bạn vui lòng gọi đến số điện thoại tư vấn của chúng tôi để được trợ giúp.

> Thắc mắc về sang tên sổ đỏ mất bao nhiêu tiền