Đổi sổ đỏ sang sổ hồng theo quy định mới nhất

Đổi sổ đỏ sang sổ hồng theo quy định mới nhất

Câu hỏi:

“Kính chào luật sư của công ty tư vấn luật Phamlaw! Tôi có câu hỏi cần được tư vấn luật đất đai, câu hỏi như sau:

Thưa luật sư, nhà tôi hiện đang sinh sống trên một mảnh đất đã được cấp sổ đỏ từ năm 2002. Hiện nay, gia đình tôi đang tiến hành xây lại nhà mới trên mảnh đất này. Trong quá trình đo đạc, chúng tôi phát hiện ra có sự thay đổi về diện tích vì vậy gia đình tôi đang muốn làm lại sổ mới. Theo gia đình tôi tìm hiểu được thì hiện nay Nhà nước chỉ cấp một loại giấy chứng nhận đó là sổ hồng. Vậy luật sư cho tôi hỏi có bắt buộc đổi sổ đỏ sang sổ hồng không? Khi nào được đổi sổ đỏ sang sổ hồng? Trình tự, thủ tục đổi sổ đỏ sang sổ hồng như thế nào?

Xin chân thành cảm ơn các luật sư và mong sớm nhận được phản hồi từ các luật sư để tôi có thể lên kế hoạch chuẩn bị cấp đổi.

Trả lời: 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã sử dụng dịch vụ tư vấn pháp lý của PhamLaw! Dưới đây là nội dung tư vấn của Luật sư chúng tôi. Trong trường hợp bạn có bất kỳ câu hỏi nào liên quan đến vấn đề này, hãy liên hệ ngay với Luật sư để được tư vấn luật nhanh chóng nhất!

1. Có bắt buộc đổi sổ đỏ sang sổ hồng không?

Theo Nghị định 64-CP và Thông tư 346/1998/TT/TCĐC quy định như sau:

Sổ đỏ chính là là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có bìa màu đỏ. Còn Sổ hồng được xác định là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, có bìa màu hồng. Hai loại giấy tờ này đều dùng để chứng nhận về quyền sở hữu tài sản nhà đất của chủ sở hữu tuy nhiên chúng vẫn là hai loại giấy tờ riêng biệt.

Đến ngày 10/12/2009, Nhà nước ra quy định sẽ chỉ ban hành một loại giấy chung là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thông qua Nghị định 88/2009/NĐ-CP của Chính Phủ cùng với Thông tư 17/2009/TT – BTNMT được Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành, tức là sổ hồng. Như vậy, việc đổi từ sổ đỏ sang sổ hồng không phải thủ tục bắt buộc đối với người đang sở hữu Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

2. Khi nào được đổi sổ đỏ sang sổ hồng?

Doi So Do Sang So Hong Theo Quy Dinh Moi Nhat
Đổi sổ đỏ sang sổ hồng theo quy định mới nhất

Theo quy định, các trường hợp người sử dụng đất được phép đổi sổ đỏ sang sổ hồng bao gồm:

– Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở ( có bìa màu hồng);

– Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng

– Các loại Giấy chứng nhận được cấp trước 10/12/2009, gồm có:

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (có bìa màu đỏ);

+ Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (có bìa màu đỏ).

– Các loại giấy chứng nhận nêu trên nhưng đã bị rách nát, hư hỏng.

– Phải thực hiện các thủ tục dồn điền, đổi thửa, hoặc đo đạc để xác định lại diện tích, kích thước của thửa đất;

– Trường hợp thêm thông tin của vợ hoặc chồng trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà trên Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi thông tin của vợ hoặc chồng.

Như vậy, nếu bạn thuộc một trong các trường hợp nêu trên sẽ được cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

3. Trình tự, thủ tục đổi sổ đỏ sang sổ hồng

3.1 Chuẩn bị hồ sơ đề nghị cấp đổi sổ đỏ sang sổ hồng:

Căn cứ vào nội dung của khoản 1 Điều 10 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính, hồ sơ đổi sổ đỏ sang sổ hồng bao gồm những loại giấy tờ sau đây:

+ Đơn đề nghị cấp đổi sổ đỏ sang sổ hồng ( mẫu 10/ĐK ban hành kèm theo Thông tư 24/2014/TT-BTNMT)

+ Bản gốc của sổ đỏ đã cấp

+ Bản sao CMND hoặc CCCD có công chứng

+ Bản photo sổ hộ khẩu (có công chứng)

Lưu ý: Đối với trường hợp cấp đổi sổ đỏ sau khi người sử dụng đất dồn đất, đổi thửa, đo đạc, lập bản đồ địa chính mà Giấy chứng nhận đã cấp đang được thế chấp tại một tổ chức tín dụng nào đó thì bạn cần chuẩn bị Bản sao hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất để thay thế cho bản gốc của sổ đỏ đã được cấp.

Sau khi chuẩn bị đầy đủ giấy tờ theo quy định trên, người sử dụng đất đang muốn cấp đổi sổ đỏ phải tiến hành nộp tại một trong các cơ quan có thẩm quyền giải quyết sau đây:

– Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai tại huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

– UBND cấp xã nơi có đất (UBND xã, phường, thị trấn).

– Trong trường hợp địa phương chưa có Văn phòng đăng ký đất đai có thể nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện.

– Trường hợp địa phương có Bộ phận một cửa thì có thể nộp tại Bộ phận một cửa.

3.2 Trình tự thực hiện

Sau khi Văn phòng đăng ký đất đai nhận được đầy đủ hồ sơ từ bộ phận tiếp nhận hồ sơ sẽ tiến hành kiểm tra hồ sơ, xác nhận thông tin vào đơn đề nghị (mẫu 10/ĐK) về lý do cấp đổi sổ đỏ trong trường hợp của bạn;

Tiếp đó văn phòng đăng ký đất đai sẽ lập hồ sơ cấp sổ hồng theo quy định và trình lên cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Ngay sau đó văn phòng sẽ thực hiện cập nhật, chỉnh lý hồ sơ địa chính và cơ sở dữ liệu đất đai;

Đối với trường hợp cấp đổi sổ đỏ sau khi dồn điền đổi thửa, đo đạc và lập bản đồ địa chính mà Giấy chứng nhận đang được thế chấp tại tổ chức tín dụng, văn phòng đăng ký đất đai sẽ tiến hành giải quyết yêu cầu cấp đổi sổ đỏ theo trình tự như sau:

Trước hết, tiến hành thông báo cho tổ chức tín dụng đã nhận thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất về danh sách các trường hợp làm thủ tục cấp đổi;

Tiếp theo, xác nhận việc đăng ký thế chấp tài sản gắn liền với đất vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất ngay sau khi được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền ký duyệt việc cấp đổi;

Cuối cùng, tiến hành giao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất mới cấp đổi cho Văn phòng đăng ký đất đai, người sử dụng đất và tổ chức tín dụng. Việc trao Giấy chứng nhận phải tuân thủ tất cả các điều kiện sau:

+ Người sử dụng đất ký và nhận Giấy chứng nhận mới từ Văn phòng đăng ký đất đai để giao cho tổ chức tín dụng đang nhận thế chấp đất;

+ Tổ chức tín dụng phải có trách nhiệm trao Giấy chứng nhận cũ đang thế chấp đất cho Văn phòng đăng ký đất đai để dễ dàng quản lý.

Để đảm bảo hạn chế rủi ro trong quá trình cấp đổi, thông thường tổ chức tín dụng sẽ đề nghị người sử dụng đất đang thế chấp sổ đỏ ủy quyền cho ngân hàng để thực hiện các thủ tục cấp đổi sổ đỏ theo quy định pháp luật.

3.3 Lệ phí cấp đổi sổ đỏ sang sổ hồng

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 3 Thông tư 250/2016/TT-BTC về lệ phí khi thực hiện thủ tục cấp đổi sổ đỏ sang sổ hồng, mức thu sẽ giao động từ 25 – 50 nghìn đồng đối với hộ gia đình hoặc cá nhân tùy vào từng tỉnh thành.

Ngoài ra một số trường hợp khi tiến hành cấp đổi sẽ không mất lệ phí cấp đổi được quy định tại khoản 3 điều 4 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật liên quan đến đầu tư xây dựng ngày 19/06/2009, các đối tượng là cá nhân, hộ gia đình có sổ đỏ được cấp trước ngày 01/08/2009 đến bây giờ vẫn còn có hiệu lực và giá trị pháp lý nếu có nhu cầu cấp đổi sổ đỏ sang sổ hồng sẽ được miễn lệ phí cấp đổi.

3.4 Thời gian đổi sổ đỏ sang sổ hồng

Về thời hạn giải quyết hồ sơ theo quy định tại khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP như sau:

  • Không quá 07 ngày kể từ ngày phòng tiếp nhận nhận được hồ sơ hợp lệ của người sử dụng đất;
  • Không quá 17 ngày đối với các xã thuộc miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn hay đặc biệt khó khăn.
  • Trường hợp đo đạc vẽ lại bản đồ đồng loạt cho nhiều người sử dụng đất thì thời hạn giải quyết hồ sơ cấp đổi không quá 50 ngày.

Lưu ý: Không tính thời gian các ngày nghỉ, lễ theo quy định của pháp luật cũng như thời gian tiếp nhận hồ sơ cấp đổi tại xã, thời gian nộp lệ phí khi cấp đổi; thời gian văn phòng đăng ký đất đai xem xét xử lý nếu trường hợp đất có vi phạm pháp luật và thời gian để trưng cầu giám định.

Đối với trường hợp hồ sơ được nộp tại xã, thời hạn giải quyết hồ sơ sẽ được cơ quan ghi trên phiếu hẹn gửi cho UBND cấp xã để trao đổi.

Doi So Do Sang So Hong Theo Quy Dinh Moi Nhat

Như vậy, với thắc mắc về việc cấp đổi sổ đỏ sang sổ hồng của bạn, Luật sư của PhamLaw đã trả lời chi tiết nhất theo quy định của pháp luật hiện nay. Nếu quý bạn đọc còn vướng mắc ở bất kỳ chỗ nào vui lòng kết nối đến số hotline 097 393 8866 hoặc 091 611 0508 để được tư vấn luật nhanh chóng nhất!

Đổi sổ đỏ sang sổ hồng theo quy định mới nhất – Luật Phamlaw