Câu hỏi mới

Phạt hành chính hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế 2017

Tóm tắt câu hỏi: Phạt hành chính hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế 2017

Chào luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ các luật sư tư vấn giúp như sau: Tháng 01/03/2017 tôi có mua một căn nhà ở quận Đống Đa, Hà Nội. Hai bên có đến văn phòng công chứng để công chứng hợp đồng chuyển nhượng, nhưng tôi vẫn chưa làm thủ tục sang tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tôi có tìm hiểu qua thì được biết mình thuộc khoản 5 Điều 9 Nghị định 98/2007/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính là từ 500.000 đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày. Vậy cho tôi hỏi, bây giờ tôi có thể hủy hợp đồng công chứng trước đây để làm hợp đồng mới để tránh bị xử phạt hay không?

Mong sớm nhận được tư vấn của luật sư, tôi xin cảm ơn!

Phạt hành chính hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế 2017
Phạt hành chính hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế 2017

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến công ty TNHH tư vấn PhamLaw, về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật Đất đai năm 2013

Luật Công chứng năm 2014

Nghị định 129/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế

Thông tư 257/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý, sử dụng phí công chứng, phí chứng thực; phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng; phí thẩm định điều kiện hoạt động văn phòng công chứng; lệ phí cấp thẻ công chứng viên

2. Luật sư tư vấn

Thứ nhất, Nghị định 98/2007/NĐ-CP quy định về xử lý vi phạm pháp luật về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế đã hết hiệu lực thi hành từ ngày 15/12/2013, văn bản này đã được thay thế bởi Nghị định 129/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế có hiệu lực thi hành từ ngày 15/12/2013 và hiện nay vẫn đang áp dụng Nghị định này.

Theo đó, theo quy định mới hiện nay, mức phạt hành chính đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo khoản 6 Điều 7 Nghị định 129/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế:

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày.

b) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định trên 90 ngày nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

c) Không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

d) Nộp hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý quá thời hạn quy định trên 90 ngày kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế nhưng chưa đến thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế.”

Như vậy, theo như thông tin bạn cung cấp, bạn đã ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất từ tháng 01/03/2017, tính đến thời điểm hiện tại là đã trên 90 ngày nên mức nộp phạt của bạn sẽ là bị phạt tiền từ 2.000.000 đến 5.000.000 đồng.

Thứ hai, về hủy hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Căn cứ theo quy định tại Điều 51 Luật Công chứng năm 2014 quy định:

Điều 51. Công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch
1. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó.
2. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch.
3. Thủ tục công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện như thủ tục công chứng hợp đồng, giao dịch quy định tại Chương này.

Như vậy, bạn có thể hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng với điều kiện sau: Bạn và bên nhận chuyển nhượng có thể đến văn phòng công chứng/tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất để hủy hợp đồng chuyển nhượng trước đây. Cả hai bên phải thỏa thuận, cam kết bằng văn bản về việc hủy bỏ hợp đồng đã được công chứng trước đây.

Tuy nhiên, khi hủy hợp đồng công chứng này, sau đó, hai bên lại phải ký kết hợp đồng chuyển nhượng mới buộc phải công chứng theo quy định tại khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai năm 2013 về việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Theo đó, công chứng hợp đồng mới thì bạn sẽ phải mất tiền công chứng. Mức công chứng theo quy định tại Điều 4 Thông tư 257/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý, sử dụng phí công chứng, phí chứng thực; phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng; phí thẩm định điều kiện hoạt động văn phòng công chứng; lệ phí cấp thẻ công chứng viên:

TTGiá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịchMức thu

(đồng/trường hợp)

1Dưới 50 triệu đồng50 nghìn
2Từ 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng100 nghìn
3Từ trên 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng0,1% giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch
4Từ trên 01 tỷ đồng đến 03 tỷ đồng01 triệu đồng + 0,06% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 01 tỷ đồng
5Từ trên 03 tỷ đồng đến 05 tỷ đồng2,2 triệu đồng + 0,05% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 03 tỷ đồng
6Từ trên 05 tỷ đồng đến 10 tỷ đồng3,2 triệu đồng + 0,04% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 05 tỷ đồng
7Từ trên 10 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng5,2 triệu đồng + 0,03% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 10 tỷ đồng.
8Trên 100 tỷ đồng32,2 triệu đồng + 0,02% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 100 tỷ đồng (mức thu tối đa là 70 triệu đồng/trường hợp).

Như vậy, nếu mức phí phải nộp công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lớn hơn 5.000.000 đồng (mức phạt cao nhất  khi có hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế) thì chúng tôi khuyên bạn không nên hủy hợp đồng mà nên thực hiện thủ tục sang tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và nộp tiền phạt hành chính hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế thì sẽ tiết kiệm chi phí, thời gian cho các bên. Hơn nữa, khi bạn hủy hợp đồng chuyển nhượng thì bạn phải liên hệ được với người đã chuyển nhượng căn hộ cho bạn, gây khó khăn trong việc hủy hợp đồng cũng như ký kết hợp đồng mới.

Do đó, như phân tích ở trên, bạn nên xem xét trường hợp nào sẽ có lợi nhất cho mình để thực hiện.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Phamlaw về “Phạt hành chính hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế 2017”. Chúng tôi hi vọng bài viết sẽ hữu ích cho khách hàng. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc hay cần thêm thông tin chi tiết, xin hãy liên hệ với bộ phận tư vấn thủ tục hành chính 1900 6284 của công ty TNHH tư vấn PhamLaw. Để được tư vấn các dịch vụ quý khách hàng vui lòng kết nối tới số hotline: 097 393 8866, chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ.

Rất mong nhận được sự hợp tác của khách hàng!

Trân trọng!