Câu hỏi mới

Phạt vi phạm hành chính đối với hành vi không đăng ký đất đai 2017

Tóm tắt câu hỏi: Phạt vi phạm hành chính đối với hành vi không đăng ký đất đai 2017

Xin chào luật sư, tôi có thắc mắc muốn nhờ luật sư tư vấn giúp như sau: Tôi có mua một căn nhà ở Phường Khương Mai, Quận Thanh Xuân, Hà Nội vào tháng 04 năm 2017. Hai bên đã ký kết hợp đồng chuyển nhượng tại tổ chức hành nghề công chứng từ ngày 20/04/2017. Đến nay, do gặp một số lý do cá nhân mà tôi không thể thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ ngay sau khi công chứng được. Qua quá trình tìm hiểu, tôi được biết nếu không làm thủ tục đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền thì sẽ bị phạt. Vậy xen cho hỏi: bây giờ tôi sang tên thì có phải nộp phạt gì không? Mức phạt là bao nhiêu?

Mong sớm nhận được tư vấn của các luật sư, tôi xin cảm ơn!

Phạt vi phạm hành chính đối với hành vi không đăng ký đất đai 2017
Phạt vi phạm hành chính đối với hành vi không đăng ký đất đai 2017

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu của mình đến công ty TNHH tư vấn PhamLaw, về câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Luật đất đai năm 2013

Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai

Nghị định 129/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế

2. Luật sư tư vấn

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn đã ký kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất tại tổ chức hành nghề công chứng từ ngày 20/04/2017. Đến thời điểm hiện tại đã quá 30 ngày để đăng ký biến động đất đai theo quy định tại khoản 6 Điều 95 Luật đất đai năm 2013 quy định:

6. Các trường hợp đăng ký biến động quy định tại các điểm a, b, h, i, k và l khoản 4 Điều này thì trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày có biến động, người sử dụng đất phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động; trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất thì thời hạn đăng ký biến động được tính từ ngày phân chia xong quyền sử dụng đất là di sản thừa kế.”

Dẫn chiếu đến điểm a khoản 4 Điều này: “Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, trong thời hạn không quá 30 ngày, bạn hoặc chủ sở hữu căn nhà đã chuyển nhượng cho bạn phải đăng ký biến động đất đai theo quy định. Quy định như vậy nhằm đảm bảo trước hết là quyền lợi cho bên nhận chuyển nhượng để có thể đăng ký sang tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất ngay sau khi họ ký kết hợp đồng chuyển nhượng đã có công chứng, tránh rủi ro trong trường hợp bên chuyển nhượng thực hiện tiếp giao dịch khác cho bên thứ ba (mặc dù việc chuyển nhượng này pháp luật không cho phép), đảm bảo quyền lợi cho bên thứ ba. Nếu quy định không cụ thể, rõ ràng, kèm theo các biện pháp cưỡng chế thì có thể dẫn đến nhiều hệ lụy về sau, cũng như có thể xảy ra tranh chấp, kiện tụng trước Tòa án.

Căn cứ theo Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai:

Điều 12. Không đăng ký đất đai

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký đất đai lần đầu.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các trường hợp biến động đất đai quy định tại cácĐiểm a, b, h, i, k và l Khoản 4 Điều 95 của Luật Đất đai nhưng không thực hiện đăng ký biến động theo quy định.”

Như vậy, trường hợp này của bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng vì đã không đăng ký biến động đất đai theo quy định trong thời hạn không quá 30 ngày.

Bên cạnh đó, bạn cũng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chậm nộp hồ sơ kê khai thuế theo Điều 7 Nghị định 129/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế:

Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp chậm hồ sơ khai thuế quá thời hạn từ 01 ngày đến 05 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn từ 01 ngày đến 10 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1, Điều này).

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 ngày đến 20 ngày.

4. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày đến 30 ngày.

5. Phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 ngày đến 40 ngày.

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày.

b) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định trên 90 ngày nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

c) Không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

d) Nộp hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý quá thời hạn quy định trên 90 ngày kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế nhưng chưa đến thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế.

7. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều này bao gồm cả thời gian gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật quản lý thuế.

8. Không áp dụng các mức xử phạt quy định tại Điều này đối với trường hợp được gia hạn nộp hồ sơ khai thuế, gia hạn thời hạn nộp thuế theo quy định của pháp luật quản lý thuế.

9. Người nộp thuế chậm nộp hồ sơ khai thuế bị xử phạt theo quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 Điều này nếu dẫn đến chậm nộp tiền thuế thì phải nộp tiền chậm nộp thuế theo quy định của pháp luật.”

Tóm lại, trong trường hợp này, nếu bây giờ bạn đăng ký sang tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính đối với hai hành vi:

Một là, không đăng ký biến động đất đai với mức phạt là từ phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Hai là, hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định với mức phạt là phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày.

Trên đây là tư vấn của Phamlaw về Phạt vi phạm hành chính đối với hành vi không đăng ký đất đai 2017. Chúng tôi hi vọng bài viết sẽ hữu ích cho khách hàng. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc hay cần thêm thông tin chi tiết, xin hãy liên hệ với bộ phận tư vấn thủ tục hành chính 1900 6284 của công ty TNHH tư vấn PhamLaw. Để được tư vấn các dịch vụ quý khách hàng vui lòng kết nối tới số hotline: 097 393 8866, chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ.

Rất mong nhận được sự hợp tác của khách hàng!

Trân trọng!