Câu hỏi mới

Thủ tục chuyển đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

Thủ tục chuyển đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Luật sư Phamlaw cho tôi được hỏi:

Đất của gia đình tôi bị sai lệch diện tích so với sổ đỏ. Diện tích thực tế thì lớn hơn diện tích trong sổ đỏ. Theo ông bà có nói lại thì ngày xưa việc đo đạc cũng chỉ qua loa, không thước dây hay phương tiện đo đạc nào cả. Nay tôi có đo đạc lại để xây nhà và đo tất cả mọi người xung quanh thì diện tích bị lệch rất nhiều trong khi đó nhà hàng xóm đều đủ. Vậy giờ gia đình tôi có được cấp đổi không ? thủ tục như thế nào ?

Trả lời: (mang tính chất tham khảo)

Chào bạn, với trường hợp trên của bạn Phamlaw xin được tư vấn cho bạn như sau:

Trường hợp của bạn hoàn toàn được cấp đổi theo quy định của Luật đất đai 2013

Theo khoản 5 Điều 98 Luật Đất đai 2013: “5. Trường hợp có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.”

  • Hồ sơ thực hiện thủ tục cấp đổi: Theo khoản 1 Điều 10 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT về hồ sơ địa chính, hồ sơ gồm:

+ ) Đơn đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận theo Mẫu số 10/ĐK;

+) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

+) Bản sao hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thay cho bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp cấp đổi Giấy chứng nhận sau khi dồn điền đổi thửa, đo đạc lập bản đồ địa chính mà Giấy chứng nhận đã cấp đang thế chấp tại tổ chức tín dụng.

  • Khoản 1 Điều 11 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT quy định: “Cơ quan tiếp nhận hồ sơ thực hiện thủ tục đăng ký, cấp Giấy chứng nhận không được yêu cầu người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp thêm các giấy tờ khác ngoài các giấy tờ phải nộp theo quy định tại các Điều 9 và 10 của Thông tư này.

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi “Thủ tục chuyển đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?” của bạn, nếu còn vướng mắc bạn vui lòng kết nối đến số điện thoại hotline của chúng tôi để được tư vấn.

Trân trọng./

=========================
Hãy liên hệ với chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết.

Công ty tư vấn Luật Phamlaw

Hotline: 097.393.8866; Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6284
Email : pham.lawyer8866@gmail.com