Câu hỏi mới

Có được lựa chọn quốc tịch cho con hay không?

Email: nhungbong.9p@…..

Xin chào các Luật sư, các Luật sư cho tôi hỏi:
Tôi mang quốc tịch Việt Nam. Chồng tôi mang quốc tịch Hàn Quốc Hiện tại cả 2 chúng tôi đều đang sinh sống tại Hàn Quốc. Chúng tôi đã cưới nhưng chưa làm thủ tục đăng ký kết hôn. Chúng tôi sẽ sinh con vào năm 2015. Để tiện cho việc sinh đẻ, tôi sẽ sinh con tại Việt Nam. Sau đó cả nhà sẽ quay lại Hàn Quốc để tôi tiếp tục chương trình học. Vậy tôi muốn hỏi, làm thế nào để con tôi có thể mang quốc tịch Hàn Quốc. Lúc làm giấy khai sinh cho cháu ở Việt Nam, tôi có thể chọn quốc tịch Hàn Quốc cho cháu được không và cần những giấy tờ gì?

Trả lời: (mang tính chất tham khảo)

Chào bạn, với trường hợp trên của bạn Phamlaw xin được tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại khoản 2, Điều 16 Luật Quốc tịch thì: “2. Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con. Trường hợp trẻ em được sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà cha mẹ không thỏa thuận được việc lựa chọn quốc tịch cho con thì trẻ em đó có quốc tịch Việt Nam”.

Do đó hai bạn cần thỏa thuận bằng văn bản về việc lựa chọn quốc tịch cho con có quốc tịch Hàn Quốc nhưng hai bạn chưa có đăng ký kết hôn nên phải tiến hành thủ tục nhận con thì mới có thể đăng ký khai sinh và lựa chọn quốc tịch Hàn Quốc cho con.

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi đối với trường hợp của bạn, nếu còn vướng mắc bạn vui lòng kết nối đến số điện thoại hotline của chúng tôi để được tư vấn.

Trân trọng./

=========================
Hãy liên hệ với chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết.

Công ty tư vấn Luật Phamlaw

Tầng 5M, tòa nhà Bình Vượng
số 200, đường Quang Trung, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội 
Hotline: 097.393.8866; Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 2118
Email : pham.lawyer8866@gmail.com