Câu hỏi mới

Thủ tục hành chính khi thay đổi họ cho con nuôi

Email:phuongthaodo.pl@
Vợ chồng tôi ở Hưng Yên vừa nhận cháu trai (con của người em) làm con nuôi, đã làm thủ tục và được cấp giấy chứng nhận nuôi con nuôi. Chồng tôi họ Đỗ, cháu họ Trần. Vợ chồng tôi muốn thay đổi họ của bé theo họ của chồng tôi  được không? Nếu được thì thủ tục cần những giấy tờ gì, thời gian giải quyết là bao lâu, phải nộp ở cơ quan nào để được giải quyết và lệ phí là bao nhiêu?

Vợ chồng tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời: (mang tính chất tham khảo)

Chào bạn, với trường hợp trên của bạn Phamlaw xin được tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 24 Luật Nuôi con nuôi 2010, cha mẹ nuôi có thể yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi, họ tên của con nuôi. Nếu con nuôi từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải có sự đồng ý của con nuôi.

Nếu con nuôi dưới 14 tuổi thì việc thay đổi họ, tên được thực hiện tại UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh trước đây. Nếu con của bạn từ đủ 14 tuổi trở lên thì việc thay đổi họ, tên được thực hiện tại UBND cấp huyện mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây.

Khi đề nghị thay đổi họ, tên của con nuôi, bạn phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định), xuất trình bản chính Giấy khai sinh của con nuôi và Giấy chứng nhận nuôi con nuôi để làm căn cứ cho việc thay đổi hộ tịch.

Thời hạn thực hiện: 5 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Trường hợp cần xác minh thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

Lệ phí hộ tịch được quy định theo pháp lệnh số 38/2001/PL-UBTVQH10 về phí và lệ phí.

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi đối với trường hợp của bạn, nếu còn vướng mắc bạn vui lòng kết nối đến số điện thoại hotline của chúng tôi để được tư vấn.

Trân trọng./

=========================
Hãy liên hệ với chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết.

Công ty tư vấn Luật Phamlaw

Tầng 5M, tòa nhà Bình Vượng
số 200, đường Quang Trung, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội 
Hotline: 097.393.8866; Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 2118
Email : pham.lawyer8866@gmail.com