Thủ tục công bố mỹ phẩm theo quy định của pháp luật hiện hành

Thủ tục công bố mỹ phẩm theo quy định của pháp luật hiện hành

Câu hỏi: Kính chào Luật sư, tên tôi là Nguyễn Văn M, tôi xin được trình bày một việc như sau: Công ty tôi sắp tới đã có ý định nhập khẩu một lô mỹ phẩm của Hàn Quốc về để phân phối lại và bán lẻ ra cho các đơn vị khác. Công ty tôi đã được nhà sản xuất mỹ phẩm này đồng ý để công ty chúng tôi được độc quyền phân phối sản phẩm này ở thị trường Việt Nam. Công ty chúng tôi đang chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ để thực hiện thủ tục công bố sản phẩm mỹ phẩm này ở Việt Nam.

Vậy xin Luật sư phamlaw cho tôi hỏi, hồ sơ, thủ tục công bố mỹ phẩm ở Việt Nam theo quy định của pháp luật hiện hành được thực hiện như thế nào? Nộp tại cơ quan nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Trả lời: Đầu tiên, thay mặt Công ty tôi xin được gửi lời cảm ơn tới anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi liên quan đến thủ tục công bố mỹ phẩm theo quy định của pháp luật hiện hành. Về vấn đề anh đang thắc mắc, tôi xin được trả lời cụ thể như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 06/2011/TT-BYT quy định về quản lý mỹ phẩm xác định Sản phẩm mỹ phẩm là một chất hay chế phẩm được sử dụng để tiếp xúc với những bộ phận bên ngoài cơ thể con người (da, hệ thống lông tóc, móng tay, móng chân, môi và cơ quan sinh dục ngoài) hoặc răng và niêm mạc miệng với mục đích chính là để làm sạch, làm thơm, thay đổi diện mạo, hình thức, điều chỉnh mùi cơ thể, bảo vệ cơ thể hoặc giữ cơ thể trong điều kiện tốt.

Điều 3 Thông tư này quy định về việc công bố sản phẩm mỹ phẩm xác định trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, cá nhân- các chủ thể chịu trách nhiệm đưa sản phẩm mỹ phẩm ra thị trường chỉ được phép đưa mỹ phẩm ra lưu thông khi đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm và phải hoàn toàn chịu trách nhiệm về tính an toàn, hiệu quả và chất lượng sản phẩm. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ tiến hành kiểm tra hậu mại khi sản phẩm lưu thông trên thị trường. Ngoài ra, tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra lưu thông trên thị trường phải có chức năng kinh doanh mỹ phẩm tại Việt Nam.

Thủ tục thực hiện công bố mỹ phẩm:

Thứ nhất, cơ quan thực hiện thủ tục: Cục Quản lý Dược – Bộ Y tế, Cơ quan hải quan là các cơ quan trực tiếp giải quyết vụ việc.

Thứ hai. hồ sơ công bố mỹ phẩm bao gồm

– Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm (02 bản) kèm theo dữ liệu công bố (bản mềm của Phiếu công bố);

– Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường (có chữ ký và đóng dấu của doanh nghiệp). Trường hợp mỹ phẩm sản xuất trong nước mà tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường không phải là nhà sản xuất thì phải có bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của nhà sản xuất (có chứng thực hợp lệ);

– Bản chính hoặc bản sao có chứng thực hợp lệ Giấy ủy quyền của nhà sản xuất hoặc chủ sở hữu sản phẩm ủy quyền cho tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường được phân phối sản phẩm mỹ phẩm tại Việt Nam (áp dụng đối với mỹ phẩm nhập khẩu và mỹ phẩm sản xuất trong nước mà tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường không phải là nhà sản xuất). Đối với sản phẩm nhập khẩu thì Giấy uỷ quyền phải là bản có chứng thực chữ ký và được hợp pháp hoá lãnh sự theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp được miễn hợp pháp hoá lãnh sự theo các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên. Giấy uỷ quyền phải đáp ứng các yêu cầu quy định tại Điều 6 Thông tư này.

– Giấy chứng nhận lưu hành tự do (CFS): Chỉ áp dụng đối với trường hợp công bố sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu và đáp ứng các yêu cầu sau: a) CFS do nước sở tại cấp là bản chính hoặc bản sao có chứng thực hợp lệ, còn hạn. Trường hợp CFS không nêu thời hạn thì phải là bản được cấp trong vòng 24 tháng kể từ ngày cấp.

  1. b) CFS phải được hợp pháp hoá lãnh sự theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp được miễn hợp pháp hoá lãnh sự theo các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

Thứ ba, giải quyết hồ sơ công bố mỹ phẩm:

–  Trong vòng 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ công bố hợp lệ và lệ phí công bố theo quy định, cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm ban hành số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm.  Trường hợp hồ sơ công bố chưa đáp ứng theo quy định thì trong vòng 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, cơ quan tiếp nhận hồ sơ thông báo bằng văn bản cho tổ chức, cá nhân công bố biết các nội dung chưa đáp ứng để sửa đổi, bổ sung hồ sơ (nêu cụ thể các nội dung chưa đáp ứng). Hồ sơ bổ sung của đơn vị gồm: Văn bản giải trình về việc sửa đổi, bổ sung của tổ chức, cá nhân đứng tên công bố; Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm kèm theo dữ liệu công bố (bản mềm của Phiếu công bố) hoặc tài liệu khác được sửa đổi, bổ sung;

Trong vòng 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ bổ sung đáp ứng theo quy định của Thông tư này, cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm ban hành số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm. Trường hợp hồ sơ sửa đổi, bổ sung không đáp ứng theo quy định của Thông tư này thì trong vòng 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ bổ sung, cơ quan tiếp nhận hồ sơ thông báo bằng văn bản không cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm cho sản phẩm này.

Trong thời gian 03 tháng kể từ ngày ban hành văn bản thông báo yêu cầu bổ sung hồ sơ, nếu cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền không nhận được hồ sơ bổ sung của tổ chức, cá nhân đứng tên công bố thì hồ sơ công bố không còn giá trị. Trong trường hợp này, nếu tổ chức, cá nhân muốn tiếp tục công bố thì phải nộp hồ sơ mới và nộp lệ phí mới theo quy định.

Thứ tư: Về kết quả thực hiện: Sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu được phép lưu hành và sử dụng một cách hợp pháp.

Thứ năm: Hiệu lực của phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm: Số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm có giá trị 05 năm kể từ ngày cấp. Hết thời hạn 05 năm, tổ chức, cá nhân muốn tiếp tục đưa sản phẩm mỹ phẩm ra lưu thông trên thị trường thì phải công bố lại trước khi số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm hết hạn và phải nộp lệ phí theo quy định

Trên đây là phần tư vấn của Công ty chúng tôi đối với vấn đề anh đang thắc mắc, nếu còn bất cứ yêu cầu gì cần giải đáp, anh vui lòng liên hệ với Công ty qua tổng đài tư vấn chuyên sâu 19006284 hoặc số hotline 0973938866 để được tư vấn và hộ trợ dịch vụ một cách nhanh chóng và chính xác nhất.

 > xem thêm:

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

thảo luận

Thủ tục công bố mỹ phẩm theo quy định của pháp luật hiện hành
5 (100%) 1 vote[s]

Bài viết liên quan cùng chủ đề: