Bài Viết Mới

Vận chuyển trái phép chất ma túy sẽ bị xử lý như thế nào ?

Email 1: thuanleminh@………..

Cháu tôi bị CA phường bắt quả tang khi cháu đang vận chuyển 2 tép heroin trong túi áo của cháu. Cháu khai là mua hộ cho bạn, lần này là lần 2. Tôi muốn hỏi: Cháu vi phạm tội vào điều khoản nào trong bộ luật hình sự, và hình thức xử phạt cháu như thế nào?

Email2: minh_trân@……….

Ngày 02/3/2013, trong khi kiểm tra giấy tờ xe anh Nguyễn Văn Hùng sinh năm 1992, đội cảnh sát cơ động công an thành phố Hà Nội đã phát hiện và thu giữ 5 tép heroin với tổng trọng lượng là 5 gam. Qua điều tra được biết Hùng là thiếu gia của đất Hà thành, bị nghiện ma túy đã hơn 1 năm nay, Hùng mua ma túy về để bản thân dùng và mời bạn bè trong bữa tiệc sinh nhật sắp tới của mình. Trong trường hợp này, Hùng sẽ bị xử lý về tội gì và mức phạt như thế nào?

Với hai câu hỏi trên Phamlaw xin được trả lời như sau (câu trả lời chỉ mang tính tham khảo):

Tại mục 3.6 Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP ngày 24 tháng 12 năm 2007 có quy định: Người nào tàng trữ, vận chuyển trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy với số lượng sau đây không nhằm mục đích mua bán hay sản xuất trái phép chất ma túy khác thì áp dụng khoản 4 Điều 8 Bộ luật Hình sự, theo đó không truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng phải bị xử lý hành chính:

a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng dưới một gam;

g) Các chất ma túy khác ở thể lỏng từ mười mililít trở xuống.

Mặt khác, Điều 194 Bộ luật Hình sự năm 1999 có quy định về Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy như sau:

1. Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Như vậy:

– Đối với hành vi vận chuyển ở email 1:  nếu khối lượng heroin dưới 0,1g, cháu của bạn bị xử lý vi phạm về hành chính. Nếu khối lượng heroin lớn hơn 0,1g, con bạn có thể bị xem xét xử lý theo quy định của Điều 194 Bộ luật Hình sự nêu trên.

– Đối với hành vi của anh Hùng : sẽ chịu hình phạt tại Khoản 2 Điều 194 Bộ luật Hình sự về Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy có quy định:

“Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Vận chuyển, mua bán qua biên giới;

e) Sử dụng trẻ em vào việc phạm tội hoặc bán ma tuý cho trẻ em;

g) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ năm trăm gam đến dưới một kilôgam;

h) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ năm gam đến dưới ba mươi gam;

i) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới hai mươi lăm kilôgam;

k) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ năm mươi kilôgam đến dưới hai trăm kilôgam;

l) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới năm mươi kilôgam;

m) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ hai mươi gam đến dưới một trăm gam;

n) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ một trăm mililít đến dưới hai trăm năm mươi mililít;

o) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm g đến điểm n khoản 2 Điều này;

p) Tái phạm nguy hiểm.”

Căn cứ vào quy định trên thì Hùng sẽ bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm. Ngoài ra, Hùng còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Trên đây là câu trả lời của Phamlaw đối với trường hợp của bạn, nếu còn vướng mắc bạn có thể kết nối trực tiếp đến Phamlaw, chúng tôi rất sẵn lòng để giải đáp mọi vướng mắc của bạn.

Trân trọng./.