Câu hỏi mới

Giá đất bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất

Chào luật sư, tôi muốn hỏi:

Tôi có 500 m2 đất trong khu dân cư, trong đó: 150 m2 đất thổ cư; 350 m2 đất vườn. Nay nhà nước thu hồi tòa bộ phần diện tích đất của tôi để xây dựng trụ sở làm việc công an Thành phố. Tôi muốn hỏi phần diện tích 350 m2 đất vườn của tôi có được gọi là đất phi nông nghiệp không? Quy định về loại đất đối với gia đình tôi thế nào? Và giá đất để tính bồi thường được quy định ra sao ?

Xin cảm ơn luật sư.

Trả lời: (mang tính chất tham khảo)

Chào bạn, với trường hợp trên của bạn Phamlaw xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Đất vườn có phải đất phi nông nghiệp hay không?

Khoản 1 Điều 10 Luật đất đai năm 2013 quy định Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:
a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác;
b) Đất trồng cây lâu năm;
c) Đất rừng sản xuất;
d) Đất rừng phòng hộ;
đ) Đất rừng đặc dụng;
e) Đất nuôi trồng thủy sản;
g) Đất làm muối;
h) Đất nông nghiệp khác gồm đất sử dụng để xây dựng nhà kính và các loại nhà khác phục vụ mục đích trồng trọt, kể cả các hình thức trồng trọt không trực tiếp trên đất; xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép; đất trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản cho mục đích học tập, nghiên cứu thí nghiệm; đất ươm tạo cây giống, con giống và đất trồng hoa, cây cảnh.
Nếu 350 m2 đất vườn được công nhận trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên không thuộc 1 loại đất dùng với 1 trong các mục đích trên, đồng thời mảnh đất này nằm trong cùng 1 thửa đất thuộc khu dân cư thì sẽ được xác định là đất phi nông nghiệp.
2. Giá đất bồi thường
Khi bị thu hồi sẽ được bồi thường về đất phi nông nghiệp, nếu không có đất để bồi thường thì sẽ được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể theo quy định tại khoản 4 Điều 114 Luật đất đai 2013

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi đối với trường hợp của bạn, nếu còn vướng mắc bạn vui lòng kết nối đến số điện thoại hotline của chúng tôi để được tư vấn.

Trân trọng./

=========================
Hãy liên hệ với chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết.

Công ty tư vấn Luật Phamlaw

Tầng 5M, tòa nhà Bình Vượng
số 200, đường Quang Trung, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội 
Hotline: 097.393.8866
Email : pham.lawyer8866@gmail.com