Bài Viết Mới

Giao cấu với trẻ dưới 13 tuổi là hiếp dâm trẻ em

Thưa luật sư,
Cháu có một số băn khoăn muốn được các Luật sư giải thích giúp:
– Tội giao cấu với trẻ em quy định độ tuổi từ 13 đến dưới 16 tuổi. Vậy nếu, quan hệ tình dục với trẻ em dưới 13t (tự nguyện) thì vi phạm quy định nào của pháp luật?
– Quan hệ tình dục với bạn gái trên 16t đến dưới 18 tuổi mà tự nguyện thì có bị đi tù không?
Cảm ơn Luật sư!

giao-cau-voi-tre-em

>>> Thủ tục giải thể công ty cổ phần

Trả lời: (câu trả lời mang tính chất tham khảo)
Chào bạn,
Đối với vấn đề của bạn, Luật sư của Phạm law xin được trả lời như sau:
1. Giao cấu với trẻ em dưới 13 tuổi là hiếp dâm trẻ em
Khoản 4, Điều 112 Bộ luật Hình sự 1999 thì Tội hiếp dâm trẻ em được quy định như sau:
Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.
Như vậy, theo quy định của Bộ luật hình sự hiện hành thì hành vi giao cấu với trẻ em dưới 13 tuổi được quy định rất cụ thể là tại Khoản 4 Điều 112 Bộ luật hình sự 1999.”
2. Giao cấu với trẻ em trên 16t không bị phạt tù
Điều 1, Luật Bảo vệ trẻ em quy định: Trẻ em quy định là công dân Việt Nam dưới mưới sáu tuổi.
Điều 115 bộ luật hình sự năm 1999 quy định tội giao cấu với trẻ em:
1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
Như vậy, Bộ luật hình sự quy định
Trên đây là quan điểm của Phạm Law đối với câu hỏi của bạn, nếu còn những vướng mắc bạn vui lòng gọi đến số điện thoại tư vấn của chúng tôi để được trợ giúp.