Câu hỏi mới

Đại diện theo ủy quyền

Hỏi: Email: tuannguyen81@…

Kính chào các luật sư, các luật sư cho tôi hỏi

Công ty tôi là công ty TNHH 2 thành viên trở lên. Hiện nay người đại diện theo pháp luật của công ty (kiêm Giám Đốc) chuẩn bị đi công tác gần 1 tháng, các luật sư cho tôi hỏi vậy bây giờ người đại diện theo pháp luật của thể ủy quyền được cho ai trong công ty một cách hợp pháp theo quy định của pháp luật không ạ? Tôi xin được chân thành cám ơn các luật sư.

Trả lời: (câu trả lời chỉ có tính chất tham khảo)

Chào bạn, với câu hỏi của bạn Phạm Law xin được tư vấn cho bạn như sau

Căn cứ theo khoản 2 Điều 48 LDN năm 2005 thì Người đại diện theo uỷ quyền phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

a) Đủ năng lực hành vi dân sự;

Đại diện theo ủy quyền
Đại diện theo ủy quyền

b) Không thuộc đối tượng bị cấm thành lập và quản lý doanh nghiệp;

c) Có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm trong quản lý kinh doanh hoặc trong ngành, nghề kinh doanh chủ yếu của công ty;

d) Đối với công ty con của công ty có phần vốn góp hay cổ phần sở hữu nhà nước chiếm trên 50% vốn điều lệ thì vợ hoặc chồng, cha, cha nuôi, mẹ, mẹ nuôi, con, con nuôi, anh, chị, em ruột của người quản lý và của người có thẩm quyền bổ nhiệm người quản lý công ty mẹ không được cử làm người đại diện theo uỷ quyền tại công ty con.

Như vậy, căn cứ theo khoản trên thì những người trong công ty bạn đáp ứng đủ các tiêu chí theo điều khoản trên là có thể làm người đại diện theo ủy quyền theo đúng quy định của pháp luật

Trên đây là câu trả lời của Phạm Law đối với câu hỏi của bạn, nếu còn vướng mắc bạn vui lòng kết nối đến Phạm Law để được hỗ trơ tư vấn

Dịch vụ của Phamlaw:
– tư vấn thủ tục giải thể doanh nghiệp
– tư vấn thủ tục đăng ký công ty
– tư vấn pháp luật tổng hợp

Trân trong