Hành vi hành chính mang tính nội bộ của cơ quan nhà nước

Câu hỏi:

Các Luật sư cho tôi hỏi, thế nào là hành vi hành chính mang tính nội bộ của cơ quan nhà nước được quy định tại khoản 1 Điều 28 Luật TTHC?

Trả lời: (mang tính chất tham khảo)

Chào bạn, với trường hợp trên của bạn Phamlaw xin được tư vấn cho bạn như sau:

Khoản 1 Điều 28 Luật Tố tụng hành chính quy định những khiếu kiện thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án:

Khiếu kiện quyết định hành chính, hành vi hành chính, trừ các quyết định hành chính, hành vi hành chính thuộc phạm vi bí mật nhà nước trong các lĩnh vực quốc phòng, an ninh, ngoại giao theo danh mục do Chính phủ quy định và các quyết định hành chính, hành vi hành chính mang tính nội bộ của cơ quan, tổ chức”.

Quy định tại Điều 3 Luật Tố tụng hành chính về giải thích từ ngữ thì quyết định hành chính, hành vi hành chính mang tính nội bộ của cơ quan, tổ chức được hiểu là: “những quyết định, hành vi quản lý, chỉ đạo, điều hành hoạt động thực hiện chức năng, nhiệm vụ trong phạm vi cơ quan, tổ chức đó”.

Ví dụ: Quyết định hành chính, hành vi hành chính về việc bổ nhiệm, điều động, nâng bậc lương, kỷ luật cán bộ, công chức (trừ hình thức kỷ luật buộc thôi việc).

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi đối với trường hợp của bạn, nếu còn vướng mắc bạn vui lòng kết nối đến số điện thoại hotline của chúng tôi để được tư vấn.

Trân trọng./

=========================
Hãy liên hệ với chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết.

Công ty tư vấn Luật Phamlaw

Tầng 5M, tòa nhà Bình Vượng
số 200, đường Quang Trung, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội 
Hotline: 097.393.8866; Tổng đài tư vấn pháp luật
Email : pham.lawyer8866@gmail.com

 

Bình luận - Thắc mắc - Góp ý

thảo luận

Hành vi hành chính mang tính nội bộ của cơ quan nhà nước
Đánh giá bài viết

Bài viết liên quan cùng chủ đề: