Câu hỏi mới

Thời giờ làm việc và thời giờ làm thêm của người lao động theo quy định

Tôi đang là bảo vệ cho một khách sạn tại Hà Nội, tôi muốn hỏi về thời gian làm việc mà khách sạn quy định như sau:

Trong tuần có 4 ngày làm ca, từ 7h30; 15h hoặc 14h30; 21h (giờ mùa đông, được nghỉ 30 phút để ăn cơm) là khoảng 26 giờ. Một ngày làm cả ngày từ 7h30; 21h (được ăn + nghỉ 2 giờ) = 11,5 giờ.  Hai ngày làm cả ngày từ 7h30; 22h (thứ 7, chủ nhật, được ăn + nghỉ 2 giờ) = 25 giờ.

Vậy trong 1 tuần tôi đã làm việc 62,5 giờ không kể thời gian nghỉ; một tháng làm 30 ngày là 264 giờ. Như vậy khách sạn tôi đang làm có vi phạm luật lao động không? Tôi xin chân thành cám ơn luật sư Phạm law

Trả lời: (chỉ tính chất tham khảo)

Chào bạn, với trường hợp trên của bạn Phạm Law xin được tư vấn như sau

Người sử dụng lao động có quyền quy định về thời giờ làm việc theo ngày hoặc theo tuần phù hợp với các điều kiện sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp trong Nội quy lao động hoặc trong Thỏa ước lao động tập thể. Tuy nhiên, quy định về thời giờ làm việc phải tuân  thủ các quy định của pháp luật tại Điều 104 và Điều 106 Bộ luật Lao động năm 2012.

Theo thông tin bạn cung cấp, trong tuần có 4 ngày làm ca, từ 7h30 – 15h hoặc 14h30 – 21h (giờ mùa đông, được nghỉ 30 phút để ăn cơm) là khoảng 26 giờ, tức là vào khoảng 07 giờ/ ngày. Một ngày làm từ 7h30 – 21h (được ăn + nghỉ 2 giờ) = 11,5 giờ.  Và 2 ngày làm từ 7h30 – 22h (thứ 7, chủ nhật, được ăn + nghỉ 2 giờ) = 25 giờ,tức là riêng thứ 7, Chủ nhật bạn phải làm khoảng 12,5 giờ/ ngày. Tuy nhiên, bạn không cung cấp thông tin công ty bạn quy định thời giờ làm việc theo ngày hay theo giờ nên chúng tôi chỉ có thể trả lời như sau:

Vi phạm thời gian làm việc
Vi phạm thời gian làm việc

Căn cứ vào quy định “trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày” thì khách sạn nơi bạn đang làm quy định thời giờ làm việc theo tuần thì công ty bạn đã vi phạm luật lao động vào hai ngày thứ 7 và Chủ nhật. Cụ thể, khách sạn của bạn đã yêu cầu nhân viên làm việc vượt 0.5 giờ so với quy định của Bộ luật Lao động.

Ngoài ra, theo thông tin bạn cung cấp, khách sạn của bạn làm việc 62,5 giờ/ tuần (vượt 14,5 giờ/ tuần so với quy định thời giờ làm việc bình thường không quá 48 giờ/ tuần). Như vậy, với  một tháng gồm 4 tuần thì tổng thời giờ làm thêm của người lao động trong khách sạn của bạn là 58 giờ/ tháng đã vi phạm quy định về việc bảo đảm số giờ làm thêm không được quá 30 giờ/ tháng của Bộ luật lao động năm 2012.

Trên đây là quan điểm của Phạm Law đối với trường hợp của bạn, nếu còn băn khoăn, thắc mắc bạn vui lòng gọi vào số hotline của chúng tôi để được hỗ trợ và tư vấn.

Trân trọng./.