Bài Viết Mới

Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn vào công ty Việt Nam

Email: ngoczung.11@…

Xin gửi lời chào trân trọng đến toàn thể các anh chị em công ty Luật Phạm Law

Mong các luật sư bớt chút thời gian tư vấn giúp cụ thể trường hợp sau:

Tôi và một người bạn đã thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn từ năm 2013. Đầu năm nay, có một nhà đầu tư nước ngoài muốn tham gia góp vốn cùng với chúng tôi trên tinh thần chung cùng hợp tác, cùng phát triển. Vậy các luật sư cho tôi hỏi công ty có nên chuyển sang loại hình là công ty cổ phẩn được hay không hoặc công ty TNHH được hay không? Nếu có thành viên góp vốn mới gia nhập vào công ty thì việc phân chia tỷ lệ vốn góp và định giá thương hiệu của công ty cho đến thời điểm này là 02 năm thì sẽ tính như thế nào? Rất mong nhận được sự hỗ trợ và tư vấn từ các luật sư ạ.

Trân trọng cám ơn!

Trả lời: (câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo)

Chào bạn, với trường hợp của bạn Phạm Law xin được tư vấn cho bạn như sau

Thứ nhất: Việc hợp tác đầu tư giữa các bên

Căn cứ  Luật đầu tư 2005, Điều 21, Khoản 2:

Điều 21. Các hình thức đầu tư trực tiếp

2. Thành lập tổ chức kinh tế liên doanh giữa các nhà đầu tư trong nước và nhà đầu tư nước ngoài“.

Như vậy, công ty của bạn có thể liên doanh với các nhà đầu tư nước ngoài thông qua hình thức đầu tư trực tiếp.

Thứ hai: Loại hình hợp tác

 Căn cứ  Luật doanh nghiệp 2005, Điều 77, Khoản 1, Điểm b:

Điều 77. Công ty cổ phần:

1. Công ty cổ phần là doanh nghiệp, trong đó:

b) Cổ đông có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng cổ đông tối thiểu là ba và không hạn chế số lượng tối đa

Nhu vậy, công ty TNHH được quyền chuyển sang loại hình Công ty cổ phần, do số thành viên lớn hơn 1 nên không được  chuyển sang mô hình Công ty TNHH 1 TV, việc nên hay không là do chiến lược kinh doanh của công ty. Công ty cổ phần là loại hình Doanh nghiệp mở, duy động vốn linh hoạt, nhưng công ty TNHH cũng có những ưu thế nhất định của nó.

Thứ ba: Việc định giá thương hiệu công ty

Trong trường hợp này, công ty tăng vốn theo bằng cách tiếp nhận them thành viên mới, việc phân chia tỷ lệ góp vốn và định giá thương hiệu công ty được quy định trong điều lệ công ty, do các thành viên tự thỏa thuận, hoặc có thể thông qua các tổ chức định giá trên thị trường.

Trên đây câu trả lời của Phạm Law đối với trường hợp của bạn, nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được hỗ trợ và tư vấn.

Các dịch vụ của PHAMLAW:

– thành lập công ty

thủ tục giải thể doanh nghiệp

– tư vấn luật cho các công ty

Trân trọng!