Bài Viết Mới

Quyền chuyển nhượng của người sử dụng đất ?

Công ty Luật Phamlaw cho em xin được hỏi:
Năm 2011, mẹ em có mua một miếng đất ruộng và cho một mình em đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Hiện nay em muốn được bán mảnh đất ruộng này. Vậy em có phải là chủ sử dụng đất và có quyền bán không?
Em rất mong nhận được hồi đáp của công ty ạ!

Trả lời: (mang tính chất tham khảo)

Chào bạn, với trường hợp trên của bạn Phamlaw xin được tư vấn cho bạn như sau:

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất. Khi được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bạn đã được nhà nước công nhận quyền sử dụng đất và là chủ sử dụng thửa đất đó. Bạn có các quyền chung của người sử dụng đất theo quy định tại Điều 166 Luật đất đai 2013:

– Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất.

– Hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp.

– Được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp.

– Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình.

– Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật này.

– Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai.

Và có các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất quy định tại Điều 167 Luật đất đai.

      Như vậy, theo quy định của pháp luật đất đai bạn sẽ có quyền chuyển nhượng mảnh đất ruộng này.

Bạn còn thắc mắc gì liên hệ đến tổng đài tư vấn pháp luật để được trợ giúp

Trân trọng./

=========================
Hãy liên hệ với chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết.

Công ty tư vấn Luật Phamlaw

Tầng 5M, tòa nhà Bình Vượng
số 200, đường Quang Trung, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội 
Hotline: 097.393.8866; Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 2118
Email : pham.lawyer8866@gmail.com